Úr ađalnámskrá tónlistarskóla:

Mennta- og menningarhlutverk tónlistarskóla er ađ

veita öllum, sem ţess ćskja, fćri á ađ kynnast tónlistarnámi af eigin raun
skapa nemendum tćkifćri til tónlistarflutnings, jafnt innan skóla sem utan
FRÉTTIR 2004

 

Fréttir

13. apríl 2004

Tónleikaröđ kennara: Flauta, píanó og tölva

Fimmtu tónleikarnir í Tónleikaröđ kennara Tónlistarskóla Kópavogs verđa haldnir í Salnum ţriđjudaginn 20. apríl 2004 kl. 20.00. Ţá koma fram Berglind María Tómasdóttir, flautuleikari, og Arne Jřrgen Fćř, píanóleikari.

Efnisskrá:

 • Hilmar Ţórđarson: Sononymus, fyrir flautu og tölvu (2001)
 • Tinna Bjarnadóttir og Haukur Davíđ Magnússon: Hulin stund cos 1 (2004)
 • Bjargey Ólafsdóttir: Chocolat (2004)
 • Hreinn Elíasson: Verk (2004)
 • Ragnar Sólberg Rafnsson: Verk (2004)
 • Gabriel Fauré: Fantaisie fyrir flautu og píanó op. 79 (1898)
 • Atli Ingólfsson: Ţrjár andrár (1986)
  1. Áđur en hann flýgur
  2. Svangur aftur
  3. Áđur en ţau falla
 • Páll Ragnar Pálsson: Verk (2004)
 • Áslaug Einarsdóttir: Gegnumbrot (2004)
 • Alex Macneil: Pipeline - Population 84 (2004)
 • Sergej Prokofiev: Sónata í D-dúr fyrir flautu og píanó op. 94 (1943)
  1. Moderato
  2. Scherzo - presto
  3. Andante
  4. Allegro con brio

Um flytjendur:

Berglind María Tómasdóttir stundađi nám viđ Tónlistarskólann í Reykjavík og Tónlistarháskólana í Kaupmannahöfn og París. Međal helstu kennara hennar voru Bernharđur Wilkinson, Hallfríđur Ólafsdóttir, Toke Lund Christiansen og Pierre-Yves Artaud. Berglind hefur komiđ fram á fjölda tónleika í Frakklandi, Danmörku, Svíţjóđ, Englandi, Fćreyjum, Grćnlandi og Íslandi. Hún hefur lagt ríka áherslu á flutning nýrrar tónlistar en 2001 var Berglind valin úr hópi fjölda umsćkjenda til ţátttöku á námskeiđi hjá hinum virta tónlistarhópi Ensemble Intercontemporain. Berglind leikur einleik í flautukonsert Ţorkels Sigurbjörnssonar Columbine ásamt Sinfóníuhljómsveit Íslands undir stjórn Vladimirs Ashkenazys á nýútkomnum diski japanska útgáfufyrirtćkisins Octavia Records.

Arne Jřrgen Fćř er fćddur í Noregi og stundađi tónlistarnám viđ Tónlistarháskólann í Kaupmannahöfn en međal kennara hans ţar voru José Ribera og Friedrich Gürtler. Arne hefur hlotiđ fjölda verđlaun og styrkja og á ađ baki fjölbreyttan tónlistarferil sem međleikari, kammermúsíkant og einleikari. Hann hefur međal annars leikiđ einleik međ Sinfóníuhljómsveitum Ţrándheims og Stavangurs og er starfandi međleikari viđ Tónlistarháskólann í Kaupmannahöfn.

Um verkin og höfundana:

Hilmar Ţórđarson samdi Sononymus fyrir flautu og tölvu áriđ 2001. Hilmar hefur einnig samiđ verk sem bera sama titil fyrir óbó og tölvu (1998), blokkflautur og tölvu (2000), trompet og tölvu (2003) og er međ í smíđum verk fyrir píanó og tölvu og klarínett og tölvu. Sononymus fyrir flautu og tölvu var frumflutt á kennaratónleikum Tónlistarskóla Kópavogs áriđ 2001 af Martial Nardeau.

Atli Ingólfsson samdi Ţrjár andrár í ágúst 1986 og tileinkađi ungum frćnkum sínum. Ţćr voru frumfluttar á tónleikum í Ólafsvík í febrúar 1987. Ađ sögn Atla má ef til vill finna dálitla hugleiđingu um Chopin í fyrstu andránni.

Gabriel Fauré var tónsmíđakennari og síđar skólastjóri viđ Tónlistarháskólann í París. Fantaisie op. 79 samdi hann fyrir lokaprófskeppni flautunemanda viđ skólann áriđ 1898. Eins og svo mörg önnur verk sem samin voru fyrir umrćdda keppni hefur ţađ veriđ međal vinsćlli verka flautubókmenntanna allar götur síđan.

Sónata Sergejs Prokofievs í D-dúr op. 94 var frumflutt áriđ 1943 og ađ tilstuđlan fiđluleikarans Davids Oistrakh umritađi tónskáldiđ hana fyrir fiđlu og píanó ári síđar. Sónatan er samin í klassískum anda, til ađ mynda fylgir fyrsti ţátturinn sígildu sónötuformi međ meginstef í D-dúr og aukastef í A-dúr. Um tildrögin hafđi tónskáldiđ ţetta ađ segja: "Mig hafđi lengi langađ ađ semja tónlist fyrir flautu, hljóđfćri sem mér fannst vera vanrćkt ađ ástćđulausu. Ég vildi semja sónötu í fínlegum og flćđandi klassískum stíl."

Um verk eftir nemendur í Tónveri TK

Hugmyndin um samstarf viđ nemendur í Tónveri Tónlistarskóla Kópavogs kviknađi fyrir um ţađ bil ári síđan. Nemendur í Tónverinu koma úr ýmsum áttum og mér datt í hug ađ forvitnilegt gćti reynst ađ kanna hvađ fćri ţar fram. Deildin er sumpart svolítiđ einangruđ frá öđru skólastarfi Tónlistarskóla Kópavogs og hefur jafnvel yfir sér dularfullan blć, ađ minnsta kosti innan veggja skólans. Hér fyrir neđan eru punktar um sum verkanna og höfunda ţeirra. (B.M.T.)

Tinna Bjarnadóttir og Haukur Davíđ Magnússon: Hulin stund cos 1
"Haukur hefur veriđ međlimur í hljómsveit sem kallast Fönk Harmony Park í um eitt og hálft ár og ég hef stundađ píanóleik viđ tónlistarskólann frá ţrettán ára aldri. Hulin stund cos 1 samanstendur af tveimur ólíkum stefnum, ţar sem uppruni okkar í tónlist er ólíkur. Viđ blöndum saman elektrónískum töktum viđ klassískar melódíur og út kemur verk sem nánast stendur í stađ, tímalaust vegna andstćđna ţess gamla viđ ţađ nýja". (T.B.)

Bjargey Ólafsdóttir: Chocolat
"Ég er starfandi myndlistarmađur og er nýlega byrjuđ ađ semja tónlist. Verkiđ heitir Chocolat og er fyrir píanó, flautu, Rósu-rödd og tölvu." (B.Ó.)

Áslaug Einarsdóttir: Gegnumbrot
"Gegnumbrot er gert á tónlistarforritinu Reason međ ađstođ forritsins Sibelius." (Á.E.)

Páll Ragnar Pálsson: Verk
"Ég hef spilađ á rafmagnsgítar í rokkhljómsveit í 11 ár og ţetta er frumraun mín í ađ semja fyrir flautu. Öll hljóđ í verkinu eru unnin úr flautuhljóđum." (P.R.P.)

Alex Macneil: Pipeline - Population 84
"Waltz for flute, piano and computer. This is a ridiculously conventional piece of music inspired by the surf-classic "Pipeline" by the Chantays. The Chantays were a teenage group from California whose competent players sadly never matched the success of "Pipeline". That song has been played over and over by party guitarists the world over who are desperate to impress the opposite sex." (A.M.)

Ađgangseyrir

Tónlistarskóli Kópavogs vill eindregiđ hvetja nemendur til ađ mćta á kennaratónleikana, enda er ađgangur ókeypis fyrir ţá, og ekki spillir ađ sjá ađstandendur og velunnara skólans međ í för.

Almennt miđaverđ: 1.500 kr.
Eldri borgarar, öryrkjar og námsmenn: 1.200 kr.
Kennarar Tónlistarskóla Kópavogs: 500 kr. 
Nemendur Tónlistarskóla Kópavogs: Frítt.
Sími í miđasölu er 5 700 400 og er opiđ virka daga kl. 9.00-16.00 og klst. fyrir tónleika.

 

[ Til baka á Fréttir 2004 ]

 

Tónlistarskóli Kópavogs | Tónlistarhúsi Kópavogs | Hamraborg 6 | 200 Kópavogur | Sími 578 5700 | tonlistarskoli@tonlistarskoli.is